TNHS đối với tội đánh bài

Ngày hỏi:20/09/2014
nhờ diễn đàn tư vấn giúp. theo luật hình sự việc tham gia đánh bài mà có giá trị 2 triệu đ trở lên thì bị truy cứu TNHS. Tuy nhiên luật không nói là tổng giá trị 2 tr cho lần đánh, hay là 2tr bình quân trên mỗi người. Ví dụ vụ đánh bài gồm 4 người có giá trị là 4 triệu, nếu tính vụ thì 4 người này bị TNHS, nhưng nếu tính bình quân thì 4tr/4n=1tr/n thì có bị TNHS không? cơ sở pháp lý? Rất mong sự tư vấn của diễn đàn, Xin cám ơn

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Tội đánh bạc được quy định tại Điều 248 BLHS, hướng dẫn cụ thể bởi Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP. Theo đó Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

      Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc được hướng dẫn tại khoản 3 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP.

      Như vậy việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bài được hiểu là tổng giá trị tiền, hiện vật trong 1 lần đánh, không được tính theo tỷ lệ bình quân cho từng người.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn