Tổ chức cho trẻ dưới 13 tuổi sử dụng trái phép ma túy thì sẽ bị ở tù chung thân?

Ngày hỏi:14/09/2021

Cho hỏi mức phạt tù đối với hành vi tổ chức cho trẻ dưới 13 tuổi sử dụng trái phép chất ma túy là bao nhiêu năm? Có bị tù chung thân không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 255 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy, như sau:

      1. Người nào tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      ...

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm:

      ...

      d) Đối với người dưới 13 tuổi.

      ...

      Như vậy, trường hợp tổ chức cho trẻ dưới 13 tuổi sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào mà bị truy cứu TNHS về tội này thì mức phạt từ 15 năm đến 20 năm tù.

      Phạm tội trong những trường hợp sau thì mới bị phạt tù chung thân:

      "4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm hoặc tù chung thân:

      a) Gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

      b) Làm chết 02 người trở lên."

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn