Tội bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật theo Bộ Luật hình sự 1999

Ngày hỏi:11/05/2018

Tội bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật được quy định như thế nào trong Bộ Luật hình sự 1999? Xin chào Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và công tác tại Hưng Yên. Để phục vụ cho công việc, tôi có thắc mắc mong Ban biên tập có thể giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Tội bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật được quy định như thế nào trong Bộ Luật hình sự 1999? Tôi mong sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Hoàng Thùy (0911***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tội bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật được quy định tại Điều 123 Bộ Luật hình sự 1999 như sau:

      1. Người nào bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      c) Đối với người thi hành công vụ;

      d) Phạm tội nhiều lần;

      đ) Đối với nhiều người.

      3. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

      4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.

      Trên đây là nội dung quy định về tội bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ luật hình sự 1999.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn