Tội buôn bán phụ nữ, trẻ em

Ngày hỏi:09/09/2015

Luật sư cho tôi hỏi. Chú tôi bị truy nã tội buôn bán phụ nữ, trẻ em năm 2010 mới bị bắt tháng 8 năm 2015. Loại hình truy nã nguy hiểm. vậy, chú tôi bị phạt tù bao nhiêu năm.có luật sư nào nhận bào chữa cho chú tôi không? hiện chú tôi đang tạm giam tại T17 số 258 nguyễn trãi.

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Chào bạn.

      Điều 119 quy định tội mua bán người :

      1. Người nào mua bán người thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến hai mươi năm:

      a) Vì mục đích mại dâm;

      b) Có tổ chức;

      c) Có tính chất chuyên nghiệp;

      d) Để đưa ra nước ngoài;

      đ) Mua bán nhiều người;

      e) Mua bán nhiều lần.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

      Căn cứ vào quy định nêu trên, Toà án sẽ xem xét dấu hiệu định khung của chú bạn để tuyên mức hình phạt theo quy định.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn