Tội chiếm đoạt tàu bay, tàu thủy

Theo dõi sự thay đổi của Tội chiếm đoạt tàu bay, tàu thủy
Ngày hỏi:21/07/2000
Tội chiếm đoạt tàu bay, tàu thủy được pháp luật quy định như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 221 BLHS thì:

      1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc dùng các thủ đoạn khác nhằm chiếm đoạt tàu bay hoặc tàu thuỷ, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Sử dụng vũ khí hoặc phương tiện nguy hiểm;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội làm chết người hoặc gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

      4. Người phạm tội còn bị phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn