Tôi có bị tội cưỡng đoạt tài sản không?

Ngày hỏi:15/11/2010
Kính thưa quý luật sư. Tôi năm nay 23 tuổi và có công việc làm ổn định Trong khoảng thời gian từ tháng 8 năm 2010 đến tháng 9 năm 2010 tôi có quen với 1 cô gái trên mạng và có 3 lần đi khách sạn quan hệ với cô ta. Tôi không hề biết tên thật, số điện thoại thật và nhà của cô ấy. Ngày 12 tháng 11 năm 2010, tôi mở danh bạ điện thoại và thấy số của cô ấy nên gọi điện hỏi thăm. Cô ta không nghe máy và nói là tôi đừng liên lạc nữa.Tôi mún chọc ghẹo cô ta nên nhắn tin nói tôi có giữ đoạn chat và hình cô ta, giờ muốn gửi lại thì làm sao. Kính thưa quý luật sư, tôi không hề biết gì về cô ta, càng không lưu giữ hình ảnh hay đoạn chat gì giữa tôi với cô ta. Tôi cũng không nói hình gì bậy bạ. Cô ta nhắn tin nói tôi đê tiện và hỏi tôi muốn gì. Tôi tưởng là cô ta tưởng tôi tống tiền.Tôi buồn cười quá vì tôi có hình ảnh hay tư liệu gì về cô ấy đâu? Tôi càng không biết cô ta là ai,nhà ở đâu thì làm sao tống tiền được. Tôi tưởng cô ấy đùa nên tôi có nhắn 1 số tin với cô ta với nội dung là giao cho tôi bao nhiu tiền,ở đâu. Tôi không hề biết rằng cô ta đã gài bẫy tôi (ngày hôm nay 15 tháng 11 cô ta nói rằng cô ta thừa biết tôi không có hình hay điều gì có thể làm hại cô ta ). Sáng ngày 14 tháng 11, tôi nhận được tin nhắn của cô ta kêu tôi đưa số tài khoản để cô ta đưa tiền,tôi ngu dại làm theo vì nghĩ cô ta chọc mình tiếp. Không ngờ cô ấy chửi tôi ngu, và nói cô ta đã có đủ chứng cứ truy tố tôi tội tống tiền. Tôi không nghĩ đó là tống tiền, vì tôi có đọc báo và biết khi nào nhận tiền thì mới bị xem là tống tiền, nên tôi nói với cô ta tôi không có tội. Cô ta nói chú cô ta là người có chức quyền trong công an, nên chỉ cần vậy là tôi bị đi tù. Tôi thực sự hoảng sợ.Tôi không ngờ rằng những lời nói giỡn của mình lại có thể là tội phạm. Tôi xin lỗi,tôi năn nỉ cô ta rất nhìu lần trong 2 ngày 14 và 15 tháng 11. Nhưng cô ta nói rằng cô ta thích nhìn tôi đi tù. Tôi gửi rất nhiều tin nhắn mong cô ta cho tôi được gặp để giải thích, xin lỗi và chuộc lại hậu quả những lời nói đùa của tôi. Nhưng cô ta không đồng ý và nói rằng cho tôi đi tù để tôi khôn ra. Cô ấy nhắn tin nói nếu tôi gặp cô ấy và chú cô ấy,vào quận ngồi vài ngày,bị đưa về phường cảnh cáo thì tha cho tôi.Tôi rất sợ nhưng tôi cũng đồng ý vì không muốn gia đình tôi biết chuyện và đau khổ vì sự kém nhận thức của tôi.Nhưng cô ta lại thay đổi và nói rằng mấy thằng ngu như tôi phải đi tù. Kính thưa quý luật sự,tôi rất hoang mang. Trước giờ tôi không phạm tội gì, và được gia đình giáo dục tốt. Tôi không hề muốn phạm tội này vì tôi rất sợ gia đình tôi buồn, và tôi có công việc ổn định. Tôi không ý thức được rằng những gì mình nói giỡn lại là phạm pháp. Tuy tôi không làm cô ta lo sợ vì cô ta cũng thừa nhận rằng "thừa biết tôi không có hình hay gì làm hại cô ta " nhưng cô ta vẫn tiếp tục nhắn tin, gợi ý số tiền, cách đưa tiền cho tôi. Tôi không muốn tống tiền cô ta thưa luật sư.   Thưa luật sư,như vậy tôi có bị ghép tội là cưỡng đoạt tài sản không? Và nếu bị thì tôi nên tìm luật sư bào chữa ở đâu. Xin quý luật sư giải đáp thắc mắc giùm tôi, tôi lo lắng và sợ hãi lắm.

    Nội dung này được Luật sư Cao Sỹ Nghị – Trưởng Văn phòng Luật sư Cao tư vấn như sau:

    • Chào bạn,

      Theo thông tin bạn nêu, nếu bị khởi tố thì nhiều khả năng rơi vào Điều 135 Bộ luật hình sự Tội cưỡng đoạt tài sản trong giai đoạn chuẩn bị phạm tội. Việc cô gái biết bạn "không có hình hay điều gì có thể làm hại cô ta" cần phải có chứng cứ chứng minh được.

      Việc chứng minh bạn có hành vi phạm tội hay không thuộc chức năng, thẩm quyền của công an. Nếu công an mời bạn đến và sau khi tìm hiểu thấy đúng như bạn nói thì chưa chắc họ đã khởi tố.

      Bạn sống tại TP. HCM nơi có nhiều VPLS, bạn có thể tìm luật sư nào mình cảm thấy tin tưởng.

      Chúc bạn may mắn!

    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn