Tội cố ý làm lộ bí mật nhà nước không có các tình tiết định khung hình phạt

Ngày hỏi:21/07/2000
Pháp luật quy định tội cố ý làm lộ bí mật nhà nước không có các tình tiết định khung hình phạt như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Đây là trường hợp phạm tội quy định tại khoản 1 Điều 263, là cấu thành cơ bản của tội cố ý làm lộ bí mật nhà nước. Người phạm tội bị phạt tù từ hai đến bảy năm, là tội phạm nghiêm trọng.

      Khi quyết định hình phạt đối với người phạm tội cố ý làm lộ bí mật nhà nước theo khoản 1 Điều 263, nếu người phạm tội có nhiều tình tiết giảm nhẹ, không có tình tiết tăng nặng, thì có thể áp dụng Điều 47 Bộ luật hình sự phạt dưới hai năm tù; nếu người phạm tội có nhiều tình tiết tăng nặng, không có tình tiết giảm nhẹ hoặc nếu có nhưng ở mức độ giảm nhẹ không đáng kể, thì có thể bị phạt đến bày năm tù

      Nói chung, tội phạm này thực tế xảy ra nhiều nhưng việc truy cứu trách nhiệm hình sự lại ít vì nhiều lý do, nhưng nó là tội phạm nghiêm trọng xâm phạm đến bí mật quốc gia nên cần phải xử lý nghiêm khắc.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn