Tội cố ý truyền hiv cho một người không thuộc trường hợp quy định từ điểm a đến điểm đ khoản 2 Điều 118 Bộ luật hình sự?

Ngày hỏi:21/07/2000
Tội cố ý truyền HIV cho một người không thuộc trường hợp quy định từ điểm a đến điểm đ khoản 2 Điều 118 Bộ luật hình sự?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Đây là trường hợp chỉ có 1 người bị người khác truyền HIV, người bị truyền HIV có thể bị nhiễm HIV do bị truyền nhưng cũng có thể không bị nhiễm, nhưng người phạm tội vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 118 Bộ luật hình sự có khung hình phạt từ ba năm đến mười năm tù, là tội phạm rất nghiêm trọng. Do đó, nếu người phạm tội có nhiều tình tiết giảm nhẹ cũng chỉ nên áp dụng mức hình phạt thấp nhất của khung hình phạt, không nên áp dụng dưới mức phạt thấp nhất, đặc biệt không nên chuyển sang một hình phạt khác.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tội cố ý lây truyền HIV
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn