Tội cướp giật tài sản có được xóa án tích

Ngày hỏi:18/09/2015

Cháu bị tội cướp giật tài sản cháu bị sự phạt 2 năm tù. Từ lúc cháu hết hạn ra tù được 3 năm cháu không mắc phạm tội gì khác cả giờ cháu có được xóa án tích không ạ?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Chào bạn, căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 64 Bộ luật hình sự 1999 có quy định:

      Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

      2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

      b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

      Như vậy, trong thời hạn 03 năm kể từ khi chấp hành xong bản án, nếu bạn không phạm tội mới thì bạn đương nhiên được xóa án tích.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn