Tội cướp tài sản

Ngày hỏi:11/06/2012

Cho em hỏi: Trường hợp người phạm tội có hành vi đã đủ cấu thành tội cướp tài sản (Điều 133 BLHS) nhưng với hành vi sử dụng vũ lực để cướp tài sản đã gây thương tích cho nan nhận với tỉ lệ là 5%, và đã sử dung hung khí nguy hiểm để gây thương tích, thì người phạm tội có bị xử lý thêm về tội cố ý gây thương tích (Đ104BLHS) hay không?

    Nội dung này được Luật sư Đỗ Viết Hải tư vấn như sau:

    • Điều 133. Tội cướp tài sản

      1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      A) Có tổ chức;

      B) Có tính chất chuyên nghiệp;

      C) Tái phạm nguy hiểm;

      D) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

      Đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;

      E) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      G) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      Như vậy, quy định việc tỷ lệ gây thương tích, tổn hại sức khoẻ, sử dụng vũ khí phương tiện nguy hiểm là tình tiết định khung tại khoản 2 của tội phạm này, do vậy người phạm tội không bị truy tố theo quy định tại Điều 104.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn