Tội dụ dỗ, ép buộc người dưới 18 tuổi phạm pháp theo Bộ Luật hình sự 2015 Ngày hỏi:13/07/2017

Tội dụ dỗ, ép buộc người dưới 18 tuổi phạm pháp được quy định như thế nào theo Bộ Luật hình sự 2015? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phương Linh, sống tại Tp.HCM. Hiện nay tôi đang làm việc trong lĩnh vực giáo dục. Để bổ sung một số nội dung liên quan đến bài báo cáo về pháp luật của tôi, nhờ quý cơ quan tư vấn giúp tôi dấu hiệu pháp lý của tội dụ dỗ, ép buộc người dưới 18 tuổi phạm pháp theo Bộ Luật hình sự 2015. Hình phạt áp dụng đối với người phạm tội này là gì? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)  

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 325 Bộ Luật hình sự 2015 (có hiệu lực ngày 01/01/2018), được sửa đổi bởi Khoản 123 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì:

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Rủ rê, lôi kéo, mua chuộc, kích động hoặc xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa;

    b) Đe dọa, uy hiếp, dùng vũ lực hoặc có hành vi khác ép buộc người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa;

    c) Chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Đối với người dưới 13 tuổi;

    d) Chứa chấp, rủ rê, lôi kéo, mua chuộc, kích động, xúi giục, đe dọa, uy hiếp, dùng vũ lực hoặc có hành vi khác ép buộc người dưới 18 tuổi thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

    Dấu hiệu pháp lý của tội danh này là:

    Khách thể: Tội phạm xâm phạm đến trật tự xã hội, đồng thời xâm phạm đến sự phát triển lành mạnh của người chưa thành niên.

    Chủ thể: Chủ thể của tội danh này là chủ thể thường, bất kỳ người nào có năng lực trách nhiệm hình sự và đạt tuổi luật định. 

    Mặt khách quan: Tội phạm thực hiện hành vi dụ dỗ, ép buộc người dưới 18 tuổi phạm pháp. 

    - Người dưới 18 tuổi phạm pháp: Là người chưa thành niên đã hoặc đang thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật. Hành vi vi phạm pháp luật đó có thể là chưa đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm để truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đã đủ yếu tố cấu thành tội phạm nhưng chưa bị phát hiện, chưa bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    - Hành vi dụ dỗ người dưới 18 tuổi phạm pháp: là hành vi rủ rê, lôi kéo, kích động, xúi giục người chưa thành niên làm những việc trái pháp luật.

    - Hành vi ép buộc người dưới 18 tuổi phạm pháp: là hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc bằng các hình thức khác (như dọa nói với gia đình, thầy cô giáo, tố cáo chính quyền về sai phạm nào đó của họ…) để buộc người chưa thành niên phải thực hiện tội phạm hoặc vi phạm pháp luật khác.

    Mặt chủ quan: Tội phạm thực hiện với lỗi cố ý.

    - Hình phạt áp dụng đối với người phạm tội:

    Đối với trường hợp thuộc cấu thành cơ bản: Người phạm tội có thể bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    Đối với trường hợp thuộc cấu thành tăng nặng: Người phạm tội có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm (Khoản 2).

    Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

    Trên đây là nội dung tư vấn về tội dụ dỗ, ép buộc người dưới 18 tuổi phạm pháp. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Bộ Luật hình sự 2015.

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn