Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

Ngày hỏi:31/10/2018

Hiện nay có nhiều đối tượng có trình độ chuyên môn mạng viễn cao, do đó mà tính chất phạm tội ngày càng phức tạp, Ban biên tập cho tôi hỏi theo quy định mới nhất thì tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

Phúc Nguyễn (*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Bộ luật hình sự 2015có quy định tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông như sau:

      1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đưa lên mạng máy tính, mạng viễn thông những thông tin trái với quy định của pháp luật, nếu không thuộc một trong các trường hợp quy định tại các Điều 117, 155, 156 và 326 của Bộ luật này;

      b) Mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hóa thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân trên mạng máy tính, mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó;

      c) Hành vi khác sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Lợi dụng quyền quản trị mạng máy tính, mạng viễn thông;

      c) Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

      d) Gây thiệt hại 500.000.000 đồng trở lên;

      đ) Xâm phạm bí mật cá nhân dẫn đến người bị xâm phạm tự sát;

      e) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc quan hệ đối ngoại của Việt Nam;

      g) Dẫn đến biểu tình.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn