Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản người khác có bị tịch thu toàn bộ tài sản không?

Ngày hỏi:10/08/2021

Cho hỏi trường hợp phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản của người khác thì có bị tịch thu toàn bộ tài sản hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 5 Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

      Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      Như vậy, đối với trường hợp phạm tội này thì người phạm tội còn có thể:

      Bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng;

      Cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm;

      Hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      Theo đó, tịch thu toàn bộ tài sản cũng có thể được áp dụng đối với trường hợp người phạm tội này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn