Tội môi giới mại dâm?

Ngày hỏi:18/11/2010
Tội môi giới mại dâm được quy định như thế nào trong pháp luật hình sự?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Tội môi giới mại dâm được quy định rất cụ thể tại Điều 255 Bộ luật hình sự:

      1. Người nào dụ dỗ hoặc dẫn dắt người mại dâm thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Đối với người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;

      b) Có tổ chức;

      c) Có tính chất chuyên nghiệp;

      d) Phạm tội nhiều lần ;

      đ) Tái phạm nguy hiểm;

      e) Đối với nhiều người;

      g) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Đối với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn