Tội ở lại Việt Nam trái phép theo Bộ Luật hình sự 2015

Ngày hỏi:14/07/2017

Tội ở lại Việt Nam trái phép được quy định như thế nào theo Bộ Luật hình sự 2015? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Thị Minh Phương, sống tại Tp.HCM. Hiện nay tôi đang làm việc trong lĩnh vực xuất nhập cảnh. Tôi muốn tìm hiểu một số nội dung tại Bộ Luật hình sự 2015 (có hiệu lực ngày 01/01/2018), đây là luật mới nên tài liệu viết về vấn đề này rất hạn chế. Nhờ quý cơ quan tư vấn giúp tôi dấu hiệu pháp lý của tội ở lại Việt Nam trái phép theo Bộ Luật hình sự 2015. Hình phạt áp dụng đối với tội danh này là gì? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)  

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 347 Bộ Luật hình sự 2015 (có hiệu lực ngày 01/01/2018) thì:

    Người nào xuất cảnh, nhập cảnh trái phép hoặc ở lại Việt Nam trái phép, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    - Dấu hiệu pháp lý của tội danh này là:

    Khách thể: Tội phạm này xâm phạm đến trật tự quản lý hành chính trong lĩnh vực xuất, nhập cảnh.

    Chủ thể: Chủ thể của tội danh này là chủ tể thường (chủ yếu là người nước ngoài, người không quốc tịch), có năng lực trách nhiệm hình sự và đạt tuổi luật định. 

    Mặt khách quan: Hành vi ở lại Việt Nam trái phép là khi xuất, nhập cảnh hợp pháp nhưng không rời Việt Nam theo thời hạn của giấy phép.

    Căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự hành vi nêu trên là đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    Mặt chủ quan: Tội phạm được thực hiện với lỗi cố ý.

    Hình phạt áp dụng đối với người phạm tội: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Trên đây là nội dung tư vấn về tội ở lại Việt Nam trái phép. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Bộ Luật hình sự 2015.

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn