Tội phạm là người nước ngoài thì có thực hiện Quyết định đặc xá không?

Ngày hỏi:12/12/2018

Tôi có biết Quyết định đặc xá là văn bản của Chủ tịch nước quyết định tha tù trước thời hạn cho người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân. Thế thì vui lòng cho tôi hỏi: Tội phạm là người nước ngoài thì có thực hiện Quyết định đặc xá không? Rất mong nhận được phản hồi từ Ban tư vấn.

Linh Sang (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 19 Luật Đặc xá 2018, có hiệu lực từ 01/07/2019, có quy định về thực hiện Quyết định đặc xá đối với người nước ngoài như sau:

      1. Khi có Quyết định đặc xá đối với người nước ngoài, Bộ Công an, Bộ Quốc phòng chủ trì phối hợp với Bộ Ngoại giao thông báo cho cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của nước mà người được đặc xá là công dân biết và đề nghị phối hợp thực hiện Quyết định đặc xá.

      2. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

      => Như vậy, Quyết định đặc xá vẫn được thực hiện với đối tượng là người nước ngoài theo như điều luật trên có quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn