Tội quan hệ với người 15 tuổi

Ngày hỏi:13/09/2014

Kính chào luật sư, tôi có đứa em trai có quen với một bé 15 tuổi có xảy ra quan hệ với nhau. Gia đình tôi có bồi thường cho.gia đình và xin giấy bãi nại xin giảm nhe. Vậy cho tôi hỏi mức án em tôi phải chịu?

    • Với thông tin bạn nêu nếu em trai bạn đã là người đủ 18 tuổi thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Giao cấu với trẻ em được quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự.

      Nếu không có tình tiết cũng như thông tin nào khác làm thay đổi tính chất sự việc thì em trai bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 điều 115 với hình phạt từ một năm tù đến năm năm tù.

      Việc có đơn xin bãi nại được coi là một tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho em bạn

      Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

      1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều người;

      c) Có tính chất loạn luân;

      d) Làm nạn nhân có thai;

      đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn