Tội sử dụng ma túy trái phép mức xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:26/04/2014

Tội sử dụng ma túy trái phép mức xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Đối với tội sử dụng ma túy trái phép sẽ bị xử phạt theo Điều 199 Bộ luật hình sự 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009 như sau:

      Điều 199. Tội sử dụng trái phép chất ma túy

      1. Người nào sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, đã được giáo dục nhiều lần và đã bị xử lý hành chính bằng biện pháp đưa vào cơ sở chữa bệnh bắt buộc mà còn tiếp tục sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      2. Tái phạm tội này thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn