Tội tham ô tài sản có áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:14/08/2021

Xin hỏi theo quy định pháp luật về hình sự thì đối với tội tham ô tài sản có áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tội tham ô tài sản có áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 28 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

      Không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự quy định tại Điều 27 của Bộ luật này đối với các tội phạm sau đây:

      - ..

      - Tội tham ô tài sản thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 353 của Bộ luật này; tội nhận hối lộ thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 354 của Bộ luật này.

      Như vậy, đối với Tội tham ô tài sản thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 353 thì không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự cụ thể:

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm:

      + Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

      + Gây thiệt hại về tài sản từ 3.000.000.000 đồng đến dưới 5.000.000.000 đồng;

      + Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      + Dẫn đến doanh nghiệp hoặc tổ chức khác bị phá sản hoặc ngừng hoạt động.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      + Chiếm đoạt tài sản trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

      + Gây thiệt hại về tài sản 5.000.000.000 đồng trở lên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn