Tội trộm cắp tài sản nhưng không có mặt theo giấy triệu tập thì có bị áp giải?

Ngày hỏi:05/11/2019

Em tôi 22 tuổi hồi tháng 6 nó có lỡ ăn cắp điện thoại của người ta, gia đình tôi đã bồi thường họ đã viết đơn bãi nại nhưng đến 29/11/2019 nó bị bắt đi vì không đến phiên tòa xét xử vậy cho tôi hỏi em tôi bị giam trong bao lâu và có được thả ra hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 61 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định:

      1. Bị cáo là người hoặc pháp nhân đã bị Tòa án quyết định đưa ra xét xử. Quyền và nghĩa vụ của bị cáo là pháp nhân được thực hiện thông qua người đại diện theo pháp luật của pháp nhân theo quy định của Bộ luật này.

      ...

      3. Bị cáo có nghĩa vụ:

      a) Có mặt theo giấy triệu tập của Tòa án. Trường hợp vắng mặt không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan thì có thể bị áp giải; nếu bỏ trốn thì bị truy nã;

      b) Chấp hành quyết định, yêu cầu của Tòa án.

      Như vậy, em bạn phải có mặt theo giấy triệu tập của Tòa án, trường hợp vắng mặt không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan thì có thể bị áp giải, nếu bỏ trốn thì bị truy nã.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn