Tội trồng cây thuốc phiện hoặc các loại cây khác có chứa chất ma tuý bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:24/10/2018

Chào Ban biên tập, tôi tên Minh sống ở Gia Lai, vừa qua tôi có nghe một đứa em rủ tôi trồng cây thuốc phiện, nghe nói là lời lắm, mau giàu lắm, trồng lần có tiền giúp gia đình rồi thôi. Nhưng tôi không đồng ý, có khuyên nó không nên trồng, sau đó có tìm hiểu theo quy định hiện hành rồi, giờ muốn biết trước khi Bộ luật Hình sự 2015 có hiệu lực thì tội trồng cây thuốc phiện hoặc các loại cây khác có chứa chất ma tuý bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 192 Bộ Luật Hình sự 1999 có quy định tội trồng cây thuốc phiện hoặc các loại cây khác có chứa chất ma tuý như sau:

      1. Người nào trồng cây thuốc phiện, cây cô ca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy, đã được giáo dục nhiều lần, đã được tạo điều kiện để ổn định cuộc sống và đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Tái phạm tội này.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn