Tội vô ý làm chết người người có đồng phạm không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Liên quan đến vụ án của trường Gateway, theo tôi được biết ngày 27/8/2019, Công an quận Cầu Giấy tống đạt quyết định khởi tố bị can để điều tra tội Vô ý làm chết người đối với bà Nguyễn Bích Quy là người chịu trách nhiệm đưa đón học sinh. Vậy, cho tôi hỏi tài xế Doãn Quý Phiến cũng phải chịu TNHS với vai trò là đồng phạm trong vụ án này hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về đồng phạm:

      "1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm."

      Đồng thời căn cứ Điều 128 Bộ luật này quy định về Tội vô ý làm chết người, cụ thể như sau:

      "1. Người nào vô ý làm chết người, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội làm chết 02 người trở lên, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm."

      Như vậy, tội vô ý làm chết người thì không có đồng phạm, vì đồng phạm là trường hợp cố ý thực hiện tội phạm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn