Tống tiền nhưng chưa nhận tiền có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Bạn tôi bị mất điện thoại di động. Vài ngày gần đây có những cuộc điện thoại tống tiền vì số yêu cầu quá lớn, bạn tôi đã không đưa. Vậy cho hỏi, nếu bạn tôi không đưa tiền cho kẻ tống tiền thì kẻ tống tiền đó có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 170 Bộ luật hình sự 2015 quy định tội cưỡng đoạt tài sản như sau:

      "Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm."

      Theo đó, tội cưỡng đoạt tài sản là 01 tội có cấu thành hình thức. Có nghĩa: Chỉ cần người nào thực hiện hành vi uy hiếp tinh thần của người khác với mục đích chiếm đoạt tài sản, không xét đến hậu quả, thì người đó cũng phạm vào tội cưỡng đoạt tài sản.

      Như vậy, dù bạn của bạn không đưa tiền cho kẻ tống tiền thì kẻ tống tiền đó vẫn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội cưỡng đoạt tài sản.

      Ban biên tập phải hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tống tiền
    Chịu trách nhiệm hình sự
    Trách nhiệm hình sự
    Truy cứu trách nhiệm hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn