Trả lại tài sản trộm cắp có phải ngồi tù?

Ngày hỏi:02/07/2019

Nếu người trộm cắp tài sản trả lại tài sản trộm cắp thì họ có phải ngồi tù không thưa Luật sư? Hiện mình đang tranh luận về vấn đề này có có hai luồng quan điểm khác nhau.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

      Như vậy, trộm cắp là việc bí mật, lén lút lấy tài sản thuộc quyền sở hữu của người khác. Do vậy, hành vi trộm cắp đã xâm phạm quyền tài sản của cá nhân, tổ chức khác và phải chịu trách nhiệm hình sự nếu giá trị từ 2.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định. Việc trả lại tài sản không là căn cứ để miễn trách nhiệm.

      Tran trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tài sản trộm cắp
    Tiêu thụ tài sản trộm cắp
    Thu hồi tài sản trộm cắp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn