Trách nhiệm hình sự đối với "con bạc"

Ngày hỏi:16/10/2009

Vợ tôi tham gia đánh bạc (chơi lô đề) cùng với nhiều đối tượng khác. Vụ việc đang được các cơ quan pháp luật điều tra làm rõ. Điều mà tôi muốn luật sư giải thích là hiện tượng chơi lô đề ở địa phương tôi thì nhiều nhưng cơ chức năng bắt được ai thì người đó phải chịu. Quy định của pháp luật thì phần lớn mọi người chưa hiểu. Tôi được biết trong số những người này sẽ có nhiều người không phải xử lý bằng hình sự vì pháp luật đã thay đổi? Nay rất mong luật sư nói rõ hơn về vấn đề này. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Luật gia Minh Hương tư vấn như sau:

    • Tội đánh bạc được quy định tại Điều 248 Bộ luật Hình sự (BLHS) năm 1999. Đánh bạc được hiểu là nhiều người (ít nhất từ hai người trở lên) cùng tham gia thực hiện hành vi dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật. Khi xác định trách nhiệm hình sự với một người phạm tội đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét như: - Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (trước đây luật quy định từ một triệu đồng, hiện nay theo Nghị quyết 32 ngày 19/6/2009 của Quốc hội thì số tiền, hiện vật dùng để đánh bạc phải từ 2 triệu đồng trở lên thì mới phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 248 BLHS). - Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi lô đề thì một lần chơi lô đề được tính là một lần đánh bạc được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề trong đó, người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó. Tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi số đề với nhiều người là tổng số tiền, giá trị hiện vật mà họ và những người chơi khác dùng để dánh bạc (ví dụ vợ anh làm chủ đề của 5 người tham gia chơi lô đề, mỗi người chơi 20 ngàn đồng chơi với tỷ lệ là 1/70 (1 ăn 70) thì số tiền dùng để đánh bạc của một người chơi đề được xác định là 1.420.000đồng và tiền của vợ anh đánh bạc với 5 người chơi đề được xác định là 7.100.000đồng. Như vậy, những người tham gia chơi đề mức 1.420.000đồng họ sẽ được miễn trách nhiệm hình sự vì lý do chyển biến của pháp luật theo Nghị quyết 32 của Quốc hội (tiền đánh bạc dưới 2 triệu đồng thì không truy cứu trách nhiệm hình sự). Trên đây, luật sư đã nêu và phân tích các yếu tố cấu thành tội đánh bạc và quy định của pháp luật về yếu tố định tội của loại tội này cũng như những quy định mới của Quốc hội về sửa đổi, bổ sung một số điều của BLHS năm 1999, trong đó có tội đánh bạc (Điều 248 BLHS), để anh đối chiếu với trường hợp của vợ anh trong vụ án mà các cơ quan pháp luật ở Cần Thơ đang giải quyết..


    Nguồn:

    nongnghiep.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn