Trộm cắp cây lan trị giá 7 triệu đồng có bị xử lý?

Ngày hỏi:01/11/2019

Anh tôi một phút vì lòng tham mà lấy trộm cây Lan có trị giá khoảng 7 triệu đồng. Gia đình họ đã nhờ công an điều tra và truy xét được rằng anh trai tôi lấy. Sau đó anh trai tôi đã thành khẩn khai nhận và trả lại cho người mất. Đây là lần đầu tiên phạm tội, nhân thân tốt, gia đình tôi là gia đình văn hóa suốt nhiều năm, có ông nội là liệt sỹ thời kỳ chống Pháp. Anh trai tôi sẽ bị truy tố như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

      ...

      Trường hợp này anh bạn trộm cắp tài sản có giá trị 7 triệu đồng, có thể bị truy tố theo Khoản 1 phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Trường hợp anh bạn đã khắc phục hậu quả, thần khẩn khai báo và gia đình có công cách mạng thì có thể được giảm nhẹ, mức án cụ thể do Tòa án quyết định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tài sản trộm cắp
    Thu hồi tài sản trộm cắp
    Tiêu thụ tài sản trộm cắp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn