Trộm cắp tài sản có giá trị dưới 10 triệu thì bị phạt tù thế nào?

Ngày hỏi:14/02/2017

Trộm cắp tài sản có giá trị dưới 10 triệu thì bị phạt tù thế nào? Anh của em cùng hai người bạn vào nhà người ta trộm cắp tài sản trị giá khoảng dưới 10 triệu đồng đã thu hồi lại đầy đủ thì bị phạt tù khoảng bao nhiêu năm vậy? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 138 Bộ luật hình sự 1999 quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Tái phạm nguy hiểm;

      d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

      đ) Hành hung để tẩu thoát;

      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

      Như vậy, trong trường hợp câu hỏi của bạn, hành vi trộm cắp tài sản có giá trị dưới mười triệu đồng (trên 2 triệu), đồng thời do 3 người cùng thực hiện có thể cấu thành tội phạm tội trộm cắp theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999 nêu trên về tình tiết phạm tội có tổ chức. Mức phạt tù theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 138 Bộ luật hình sự 1999 là từ hai năm đến bảy năm. Tuy nhiên, mức xử phạt tù còn phụ thuộc vào hành vi cụ thể cũng như các tình tiết của vụ án theo kết luận điều tra của cơ quan điều tra, truy tố của Viện kiểm sát và quyết định của Hội đồng xét xử.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc phạt tù khi trộm cắp tài sản có giá trị dưới 10 triệu. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật hình sự 1999 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn