Trộm cắp tài sản được bãi nại thì có bị đi tù

Ngày hỏi:28/08/2014

Ls cho cháu xin hỏi? cháu có 1đứa em năm nay 19tuổi,em cháu có lấy cắp tiền ông cậu ruột là 50triệu đồng,hiện đang bi công an tạm giam.nhưng số tiền đã được hoàn trả, em cháu mới lớn còn ham chơi,bây giờ nó đã hối hận rồi,cậu cháu cũng đã làm đơn bãi nại,và đơn miễn truy tố hình sự,hiện em cháu cũng còn đang đi học,liệu em cháu có bị đi tù không,

Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

  • Em bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Còn việc có bị phạt tù giam hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố.

    Theo Điều 105, BLTTHS, các vụ án trộm cắp tài sản sẽ được khởi tố dù người bị hại có yêu cầu khởi tố hay không.

    Khoản 2, Điều 138, BLHS có quy định:

    "2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;"

    Nếu có nhiều tình tiết giảm nhẹ, em của bạn có thể được giảm nhẹ khung hình phạt theo khoản 1, Điều 138, BLHS (tối đa 3 năm tù giam).


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn