Trôm cắp tài sản khi chưa đủ 18 tuổi mức phạt ra sao?

Ngày hỏi:19/06/2012

Xin các luật sư tư vấn giùm trường hợp của em tôi: Ngày 19/06/2012 em tôi có trộm đồ của một công trình đang trong quá trình xây trường học. Trên đường đi bán thì bị công an bắt. có tất cả 5 người cùng tham gia vụ trộm đó. Riêng em tôi thì sau khi điều tra đã phát hiện ra từ thời gian làm việc tại công trình tới lúc bị bắt thì quy số tiền đã lên tới 36tr đồng. Em tôi tới ngày 20/11/2012 thì mới đủ 18 tuổi.  luật sư cho tôi hỏi mức án và mức phạt mà em tôi phải chịu là bao nhiêu và có phải bồi thường số tài sản đã đánh cắp không?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Nguyên tư vấn như sau:

    • Căn cứ nội dung bạn trình bày thì em trai bạn là những người thực hiện hành vi trộm cắp tài sản tại Công trường đã phạm tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 138 BLHS. Tội trộm cắp tài sản

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tổ chức;
      b) Có tính chất chuyên nghiệp;
      c) Tái phạm nguy hiểm;
      d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;
      đ) Hành hung để tẩu thoát;
      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.
      Căn cứ khoản 1, Điều 12 BL HS thì em trai bạn đã đủ tuổi chịu TNHS về mọi tội phạm. Về dân sự các bị cáo sẽ phải liên hoàn lại số tiền 36 triệu đồng chiếm đoạt được, đồng thời liên đới bồi thường thiệt hại do hành vi phạm tội do họ gây ra. Theo quy định của Bộ luật TTHS 2003 người bị tạm giữ, bị can, bị cáo, hoặc người thân của họ có quyền mời Luật sư bào chữa. Vì thế để tránh oan sai và bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho em trai bạn thì gia đình nên mời Luật sư bào chữa cho em trai bạn. Chào bạn


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn