Trốn nghĩa vụ quân sự có thể bị tù không?

Ngày hỏi:27/07/2019

Trước đây tôi trúng tuyển Nghĩa vụ quân sự và có giấy báo gọi nhập ngũ. Tuy nhiên, do công việc tôi đang tiến triển nên tôi không chấp hành và không về địa phương trình báo.

Sau đó tôi bị phạt hành chính vì không chấp hành lệnh nhập ngũ. Vừa rồi, tôi lại tiếp tục trúng tuyển Nghĩa vụ quân sự nhưng người yêu tôi không muốn tôi nhập ngũ thời điểm này. Cho tôi hỏi, nếu tôi trốn Nghĩa vụ quân sự lần nữa thì pháp luật sẽ xử lý ra sao?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 332 Bộ luật Hình sự 2015 theo đó:

      - Nếu bạn đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà tiếp tục vi phạm thì sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự.

      - Bạn có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      Ngoài ra, phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù 1-5 năm: Tự gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của mình; lôi kéo người khác phạm tội.

      trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ quân sự
    Hoàn thành nghĩa vụ quân sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn