Trồng cây thuốc phiện có phạm tội?

Ngày hỏi:18/11/2010
Trồng cây cần sa, các loại cây có chứa ma túy có phạm tội?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 192, Bộ luật hình sự 1999 quy định về Tội trồng cây thuốc phiện hoặc các loại cây khác có chứa chất ma tuý

      “1. Người nào trồng cây thuốc phiện, cây cô ca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy, đã được giáo dục nhiều lần, đã được tạo điều kiện để ổn định cuộc sống và đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

      A) Có tổ chức;

      B) Tái phạm tội này.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến năm mươi triệu đồng”

      Như vậy, trường hợp nếu trồng cây cần sa đã được giáo dục nhiều lần, đã được tạo điều kiện để ổn định sống và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà tiếp tục vi phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trồng cây thuốc phiện.

      Nguồn: vinalaf.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn