Trong thời gian bảo lãnh mà bỏ trốn thì xử lý thế nào?

Ngày hỏi:29/10/2019

Anh trai tôi vừa rồi bị bắt tạm giam về tội cố ý gây thương tích và được một tổ chức bảo lĩnh, tuy nhiên mới đây anh tôi đã bỏ trốn khỏi nơi cư trú. vậy cho hỏi nếu bị bắt lại thì anh trai tôi có bị tạm giam tiếp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 121 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định bị can, bị cáo được bảo lĩnh phải làm giấy cam đoan thực hiện các nghĩa vụ:

      - Có mặt theo giấy triệu tập, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan.

      - Không bỏ trốn hoặc tiếp tục phạm tội.

      - Không mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật; không tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án; không đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm và người thân thích của những người này.

      Trường hợp bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ cam đoan quy định tại khoản này thì bị tạm giam.

      => Như vậy, bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế tạm giam, và khi được bảo lĩnh bị can bị cáo phải cam đoan không bỏ trốn. Do đó khi anh trai bạn bỏ trốn thì sẽ bị tạm giam khi bị bắt.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT