Trường hợp đánh bạc của em có bị đi tù ko?

Ngày hỏi:05/11/2013

Khoảng từ 15h ngày 01/03/2013 Trương Quang Huy, Hà Duy Quân, Lục Minh Thăng, Lục Minh Thiện cùng nhau đánh bạc dưới hình thức đánh ba cây ăn tiền tại nhà Lục Minh Thiện ở Yên Ngưu, Tam Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội. Khi đánh bạc Huy có 4.500.000 đồng; Thiện có 500.000 đồng, Thăng có 5.000.000 đồng, Quân có 2.300.000 đồng. Huy, Quân, Thăng, Thiện đánh bạc đến khoảng 19h cùng ngày thì nghỉ không chơi nữa. Thiện, Thăng, Quân thua hết còn Huy thắng bạc được khoảng 7.000.000 đồng. Đến khoảng 0h30' ngày 02/03/2013 Quân gọi điện rủ Trương Quang Huy đánh bạc tiếp. Quân và Huy đến phòng của Lục Minh Thiện. Thiện không tham gia đánh bạc mà chỉ cho Quân và Huy mượn phòng để đánh bạc. Huy mang theo 7.000.000 đồng để đánh bạc. Do Quân không có tiền nên Quân đưa cho Huy 01 giấy đăng ký xe máy BKS 29D1 - 332.30 mang tên Hà Duy Khánh - bố Quân làm tin và vay của Huy 5.000.000 đồng để đánh bạc. Huy yêu cầu Quân trả lãi 10.000đ/ 1triệu/ 1ngày trong vòng 10 ngày là 500.000đồng. Quân đồng ý. Huy đưa cho Quân 4.500.000đồng rồi cả 2 cùng đánh bạc. Chơi được một lúc thì quân thua hết tiền nên tiếp tục vay của Huy 5.000.000 đồng nữa. Huy đồng ý và như lần trước Huy đưa cho quân 4.500.000đồng rồi tiếp tục đánh bạc. Huy và Quân đánh bạc đến khoảng 4h sáng cùng ngày thì nghỉ. Quân còn lại 1.900.000 đồng. Huy thắng 7.100.000 đồng. Em là Trương Quang Huy trong vụ án này và em đang được tại ngoại. Em chưa có tiền án, tiền sự gì. Khoảng 10 ngày nữa vụ án của em sẽ được đưa ra xét xử vậy cho em hỏi là em có bị đi tù trong trường hợp này không? Chân thành cảm ơn

    • Theo thông tin bạn nêu thì bạn đã bị khởi tố về tội đánh bạc theo quy định tại khoản 1, Điều 248 Bộ luật hình sự, cụ thể hình phạt như sau:

      ""Điều 248. Tội đánh bạc

      1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

      c) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.".

      - Nếu bạn đủ các điều kiện theo quy định tại Nghị quyết số 01/2007/NQ-HĐTP ngày 02/10/2007, Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao sau đây thì bạn có thể được hưởng án treo:

      " a) Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì.

      Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp hình phạt, hình phạt chung không quá ba năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo.

      b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng.

      c) Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên.

      d) Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm”..


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn