Trường hợp nào người hành nghề bói toán bị xử lý hình sự?

Ngày hỏi:19/08/2019

Dịp đầu năm tôi thấy nhiều người hành nghề bói toán, gọi hồn, xóc thẻ... Có những hoạt động chưa bị cơ quan chức năng xử lý và ít nhiều gây ảnh hưởng tiêu cực tới người dân. Xin hỏi luật sư, những người hành nghề này có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp nào người hành nghề bói toán bị xử lý hình sự?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 15 Nghị định 158/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo quy định:

      “Điều 15. Vi phạm quy định về nếp sống văn hóa

      ...

      2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Lợi dụng hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức tương tự khác để trục lợi.

      Căn cứ vào quy định trên, cá nhân hoặc tổ chức nào lợi dung hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn… và các hình thức tương tự khác để trục lợi thì sẽ xử phạt hành chính bằng hình thức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Ngoài ra, còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải nộp lại số tiền thu lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi này. Cần lưu ý tới dấu hiệu mục đích khi thực hiện các hành vi này phải nhằm trục lợi; nếu không có mục đích này thì không thể xử phạt hành chính.

      Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 cũng quy định tội hành nghề mê tín, dị đoan tại Điều 320 như sau:

      1. Người nào dùng bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng”.

      Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì nếu hành vi bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác gây ra hậu quả nghiêm trọng theo Khoản 2 Điều 320 Bộ luật Hình sự 2015 hoặc đã bị xử phạt hành chính hay bị kết án, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm theo Khoản 1 Điều 320 Bộ luật Hình sự thì phải chịu truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử lý hình sự
    Truy cứu trách nhiệm hình sự
    Trách nhiệm hình sự
    Tội phạm hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn