Trưởng thôn tự ý cho người trèo vào nhà dân đào đường ống nước có trái luật không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Chào luật sư tôi tên tuấn tôi có vấn đề vướng mắc mong quý luật sư hỗ trợ. Tôi xin cảm ơn Vấn đề là nhà tồi gần mặt đường. Nay xã có hợp tác làm đường ống nước sạch. Nhưng chúng tôi không được thông báo gì hết. Nhà củng đi làm cả ngày không ai ở nhà hết. Trưởng thôn dẫn người leo rào vào đất của chúng tôi đào xới đào luôn cả phần sân xi măng. Vậy có phạm pháp không, mong quý luật sư tư vấn giúp gia đình tôi và một số hộ dân khác.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 158 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội xâm phạm chỗ ở của người khác theo đó:

      1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

      a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

      b) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, gây sức ép về tinh thần hoặc thủ đoạn trái pháp luật khác buộc người khác phải rời khỏi chỗ ở hợp pháp của họ;

      c) Dùng mọi thủ đoạn trái pháp luật nhằm chiếm, giữ chỗ ở hoặc cản trở trái phép, không cho người đang ở hoặc quản lý hợp pháp chỗ ở được vào chỗ ở của họ;

      d) Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp.Về vấn đề này theo quan điểm của chúng tôi thì hành vi của trưởng thôn kia có dấu hiệu của việc xâm phạm

      Như vậy, căn cứ theo mô tả của bạn thì trường hợp Trưởng thôn dẫn người leo rào vào đất của gia đình bạn đào xới và đào luôn cả phần sân xi măng mà chưa có sự đồng ý của bạn thì hành vi này có dấu hiệu của tội xâm phạm chỗ ở của người khác. Bạn có thể làm đơn tố giác hành vi này của Trưởng thôn lên Công an phường/xã hoặc huyện nơi bạn cư trú để được giải quyết bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn