Tự công khai ảnh nude có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:15/10/2015
Giới trẻ trong vài năm trở lại đây rất thích chụp ảnh nude, bán nude sau đó đăng tải lên các trang mạng xã hội. Đề nghị Luật sư tư vấn: Những người tự chụp ảnh nude/bán nude hoặc người khác chụp nhưng tự tung ảnh đó lên các trang mạng có vi phạm pháp luật không? (Nguyễn Thị Lan – Hải Phòng)

    Nội dung này được Luật gia Dư Hồng Nhung- Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Dư Hồng Nhung - Công ty luật TNHH Everest - trả lời:

      - Về quyền con người đã được ghi nhận tại Hiến pháp năm 2013:“1. Ở nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, các quyền con người, quyền công dân về chính trị, dân sự, kinh tế, văn hóa, xã hội được công nhận, tôn trọng, bảo vệ, bảo đảm theo Hiến pháp và pháp luật.2. Quyền con người, quyền công dân chỉ có thể bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng” (Điều 14). Hiểu một cách đơn giản: công dân có thể làm những gì luật pháp không cấm, hoặc không điều chỉnh đến.

      Liên quan tới vấn đề bạn hỏi thì theo quan điểm của tôi: Những người tự chụp ảnh nude/bán nude hoặc người khác chụp nhưng tự tung ảnh lên các trang mạng không vi phạm pháp luật vì pháp luật tuy có quy định “"Đồi trụy" quy định tại Điều 16 và khoản 1 Điều 26 của Pháp lệnh là sự thể hiện bằng hành động, bằng hình ảnh, bằng âm thanh lối sống ăn chơi, tiêu khiển thấp hèn, xấu xa, hư hỏng đến mức tồi tệ về đạo đức, trái với thuần phong, mỹ tục của dân tộc” (điểm 4 Điều 3 Nghị định số: 178/2004/NĐ-CP) nhưng không quy định thế nào là “văn hóa phẩm đồi truy”. Hơn thế nữa, những bức ảnh này mang tính nghệ thuật đặc biệt, lôi cuốn. Mỗi con người đều có một vẻ đẹp riêng, họ có quyền lưu giữ những bức ảnh này về sau và tùy ý công khai cho bạn bè cùng thưởng thức. Tuy nhiên, trong một số trường hợp nhất định vì đảm bảo quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng, việc chụp ảnh nude/bán nude hoặc người khác chụp nhưng tự tung ảnh đó lên các trang mạng bị pháp luật hạn chế, thậm chí bị coi là hành vi vi phạm pháp luật, ví dụ:

      - Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009 (BLHS) có quy định về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy: “Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có tính chất đồi truỵ, cũng như có hành vi khác truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:a) Vật phạm pháp có số lượng lớn;b) Phổ biến cho nhiều người;c) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.” (khoản 1 Điều 253)


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn