Tự gây tai nạn dẫn đến chết người đi cùng trên xe mô tô?

Ngày hỏi:21/07/2000
Tự gây tai nạn dẫn đến chết người đi cùng trên xe mô tô thì phạm tội gì?

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ quy định:

      “1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

      Như vậy, nếu một người có hành vi vi phạm các quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ gây ra hậu quả chết người (không phân biệt là người bị đâm hay người ngồi sau người điều khiển phương tiện đó), thì tùy từng trường hợp cụ thể có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 Bộ luật Hình sựnăm 1999.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn