Tự gây thương tích cho mình để trốn tránh nghĩa vụ quân sự có bị đi tù không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Dạ, cho em hỏi theo quy định pháp luật về hình sự thì đối với một người tự gây thương tích cho mình để trốn tránh Nghĩa vụ quân sự có bị đi tù hay không? Trước đó đã bị phạt hành chính về hành vi trốn tránh đi nghĩa vụ này.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 332 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự như sau:

      1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Tự gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của mình;

      b) Phạm tội trong thời chiến;

      c) Lôi kéo người khác phạm tội.

      Như vậy, đối với hành vi của người này xét dưới góc độ truy cứu trách nhiệm hình sự mà có thêm hành vi tự gây thương tích cho mình thì đây được xem là tình tiết định khung tăng nặng và mức án có thể lên đến 05 năm tù.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn