Tự ý rút tiền của công ty tại ngân hàng thì xử lý thế nào?

Ngày hỏi:30/12/2016

Tự ý rút tiền của công ty tại ngân hàng thì xử lý thế nào? Em trai tôi đang làm tại 1 Công ty. Năm 2015 Công ty có yêu cầu đóng Tài khoản Ngân hàng có số tiền 120.000.000 đồng. Sau khi đóng TK em tôi không mang về nộp luôn mà đến tháng 2/2016 mới nộp lại 120.000.000 đồng cộng với lãi vay tự tính cho Công ty và hạch toán số liệu đóng vào thời điểm nộp. Đến T6/2016 em tôi tự động rút 700.000.000 đồng tiền từ TK Ngân hàng của Công ty bằng séc có sẵn chữ ký, sau đó đã trả lại đủ 700.000.000 đồng vào TK tại tháng 7/2016 và cũng không hạch toán sự việc rút nộp vào sổ sách. Đến tháng 9/2016, do hối hận vì hành vi trên, em tôi làm bản tường trình thú nhận sự việc trên với Công ty. Em tôi không có ý định chiếm đoạt một đồng nào, chỉ tạm thời sử dụng cho mục đích cá nhân và đã trả lại đủ trước khi tự thú với Công ty. Hành vi của em trai tôi có phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định pháp luật hình sự thì tội của em trai bạn không phải là chiếm đoạt tài sản mà là sử dụng trái phép tài sản của người khác theo quy định tại Điều 142 Bộ luật hình sự 1999:

      1. Người nào vì vụ lợi mà sử dụng trái phép tài sản của người khác có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội gây hậu qủa đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm.

      4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến hai mươi triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử lý hành vi tự ý rút tiền của công ty tại ngân hàng. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật hình sự 1999 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn