Về gây thiệt hại tài sản

Ngày hỏi:06/01/2013

Xin Luật sư cho em hỏi: Em của em làm hư hại tài sản của người khác 3,5 triệu thì có bị phạt tù không được quy định tại điều mấy của luật nào ạ? Người làm hư tài sản nay đã được 19 tuổi. Xin cám ơn luật sư (hành vi làm thiệt hại là chặt mấy cây dừa và mấy cây chuối)

    Nội dung này được Luật sư Lê Văn Hoan, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Việc làm thiệt hại tài sản của người khác không bị xử lý hình sự trừ trường hợp người này cố tình phá họai dẫn đến thiệt hại. Luật sửa đổi BLHS thay đổi giá trị lên tới 2.000.000đ thay vì 500.000đ như điều luật.

      "Điều 143. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

      1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

      c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

      d) Để che giấu tội phạm khác;

      đ) Vì lý do công vụ của người bị hại;

      e) Tái phạm nguy hiểm;

      g) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn