Vi phạm quy định khi sử dụng vũ khí gây chết người thì có thể bị phạt tù mấy năm?

Ngày hỏi:29/09/2021

Trường hợp người được giao sử dụng vũ khí quân dụng mà vi phạm quy định khi sử dụng vũ khí gây chết người thì có thể bị ở tù mấy năm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vi phạm quy định khi sử dụng vũ khí gây chết người thì có thể bị phạt tù mấy năm?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 109 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về Tội vi phạm quy định về quản lý vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ như sau:

      1. Người nào vi phạm quy định về quản lý việc sản xuất, sửa chữa, trang bị, sử dụng, bảo quản, lưu giữ, vận chuyển, mua bán hoặc tiêu hủy vũ khí quân dụng, súng săn, vũ khí thể thao, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết người;

      ...

      Như vậy, theo quy định thì người nào vi phạm quy định về quản lý, sử dụng vũ khí quân dụng làm chết người thì sẽ bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn