Vi phạm quy định về cho vay trong hoạt động của các tổ chức tín dụng

Ngày hỏi:20/03/2014
Vi phạm quy định về cho vay trong hoạt động của các tổ chức tín dụng bị xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo Điều 179 BLHS:

      1. Người nào trong hoạt động tín dụng mà có một trong các hành vi sau đây gây hậu quả nghiêm trọng, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến bảy năm:
      a) Cho vay không có bảo đảm trái quy định của pháp luật;
      b) Cho vay quá giới hạn quy định;
      c) Hành vi khác vi phạm quy định của pháp luật về cho vay trong hoạt động tín dụng.
      2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm.
      3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm.
      4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc liên quan đến hoạt động tín dụng từ một năm đến năm năm.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn