Vô ý làm chết người có được hưởng án treo không?

Ngày hỏi:01/04/2021

Cho hỏi tội vô ý làm chết người thì có được hưởng án treo không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vô ý làm chết người có được hưởng án treo không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 65 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định:

      Khi xử phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 01 năm đến 05 năm và thực hiện các nghĩa vụ trong thời gian thử thách theo quy định của Luật thi hành án hình sự.

      Như vậy, khi xử phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo.

      Điều 128 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về Tội vô ý làm chết người như sau:

      Người nào vô ý làm chết người, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      Phạm tội làm chết 02 người trở lên, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

      Như vậy, người phạm tội này có thể bị phạt tù từ 01 đến 10 năm. Trường hợp họ bị phạt tù không quá 03 năm thì có thể được Tòa án xem xét cho hưởng án treo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn