Xem đánh bạc có chịu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:15/07/2020

Chồng tôi vừa qua có xem đánh bạc nhưng không tham gia chơi và đã bị Công an bắt quả tang. Nơi đánh bạc có camera giám sát. Vậy chồng tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xem đánh bạc có chịu trách nhiệm hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung một số điều bởi Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội đánh bạc, cụ thể:

      Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

      b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

      c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

      d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

      đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

      d) Tái phạm nguy hiểm.
      Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      Như vậy, trường hợp xem đánh bạc của chồng chị không thuộc các trường hợp phạm tội đánh bạc theo quy định của Bộ luật Hình sự. Chồng bạn có thể yêu cầu trích camera giám sát nơi đánh bạc để chứng minh cho việc không tham gia đánh bạc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn