Xem người khác đánh bài có phạm tội biết mà không tố giác?

Ngày hỏi:06/05/2019

Cháu chào cô chú ạ. Cô chú ơi cháu muốn cô chú tư vấn giúp cháu ạ. Năm 2016 do cháu suy nghĩ nông cạn cháu đi cùng bạn cháu trộm cắp tài sản. Và cháu bị tòa án xử 24 tháng án tù treo ạ. Cháu chấp hành án xong rồi. Cháu còn thiếu 1 tháng nữa là tròn 1 năm tự động xóa án tích. Nhưng vừa rồi cháu phạm vào tội biết không tố giác. Cháu muốn hỏi cô chú có thẩm quyền giúp cháu ạ. Cháu có bị đi cải tạo trong tù không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xem người khác đánh bài có phạm tội biết mà không tố giác?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 19 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

      1. Người nào biết rõ tội phạm đang được chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm quy định tại Điều 390 của Bộ luật này.

      ...

      Theo Điều 390 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 về Tội không tố giác tội phạm thì:

      1. Người nào biết rõ một trong các tội phạm quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 14 của Bộ luật này đang được chuẩn bị hoặc một trong các tội phạm quy định tại Điều 389 của Bộ luật này đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 19 của Bộ luật này, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Người không tố giác nếu đã có hành động can ngăn người phạm tội hoặc hạn chế tác hại của tội phạm, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự hoặc miễn hình phạt.

      Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, tội danh này không thuộc nhóm tội được quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 14, Điều 389 của Bộ luật này nên người xem đánh bạc mà không tố giác sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, việc xem đánh bạc cũng không vi phạm pháp luật do đó bạn cũng không nên lo lắng làm gì.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn