Xem phim sex có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:06/05/2019

Tôi tên Trần Công V, tôi có một đứa bạn đang học luật, nó thường bảo tôi coi phim sex có ngày bị phát hiện sẽ bị đi tù, tôi muốn hỏi như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xem phim sex có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Ban biên tập đã nhận được yêu cầu của bạn, chúng tôi xin được phản hồi như sau:

      Căn cứ các quy định của pháp luật hiện hành mà cụ thể là Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, theo đó hiện nay pháp luật Việt Nam chưa có quy định về hành vi xem phim sex có khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy được quy định tại Điều 326 Bộ Luật hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung 2017.

      Như vậy nếu bạn chỉ xem phim sex thì không phải là hành vi bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập xin được thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn