Xiết nợ là trái luật

Ngày hỏi:18/11/2010
Tự ý lấy tài sản của người khác để trừ nợ có phạm luật?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Quan hệ vay nợ là quan hệ dân sự nên mọi tranh chấp liên quan phải được giải quyết trên cơ sỏ sự thoả thuận của các bên. Khi không thoả thuận, thống nhất được về biện pháp giải quyết tranh chấp, một bên hoặc các bên có quyền khởi kiện ra Toà án để được Toà án giải quyết theo quy định của pháp luật.

      Do đó, việc trừ nợ mà không có sự đồng ý của của chủ sở hữu là trái pháp luật. Ngoài ra, người thực hiện hành vi có thể bị truy cứu về tội cướp tài sản quy định tại Điều 133, Bộ luật hình sự, cụ thể như sau:

      “Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.” (Khoản 1 Điều 133 BLHS)


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn