Xin hỏi về việc tai nạn giao thông dẫn đến chết người

Ngày hỏi:30/09/2008
Thưa luật sư! Tôi có đứa cháu năm nay 18T không may bị tai nạn giao thông do chiếc xe ôtô chạy sai đường và đã đâm chết người, hiện trường bên CA giao Thông đã làm rõ Xe ôtô đã sai hoàn toàn, sau khi gây tai nạn lái xe bỏ mặc không quan tâm đến nạn nhân sống chết ra sao . Tai nạn xẩy ra sau 2 ngày cháu đã qua đời , vậy nếu ra tòa thì cháu tôi được bồi thương như  thế nào? Hiện tại cháu chưa có bằng lái xe máy thì có liên quan gì đến việc xử phạt không? nếu được đền bù về sinh mạng con người thì bao nhiêu tiền? Và bên hình sự đối với người gây tai nạn bị xử phạt bao nhiêu năm tù?

    Nội dung này được Luật sư Lê Xuân Hiệp tư vấn như sau:

    • Chào bạn,

      Bạn tham khảo câu trả lời tại link sau đây:
      http://danluat.thuvienphapluat.vn/forums/default.aspx?ct=TVQD&id=3593

      Do cháu của bạn chưa có bằng lái xe, nên Tòa án cũng sẽ xem xét đến mức độ lỗi của cháu khi quyết định bản án.

      Bạn tham khảo thêm về Điều 202 của Bộ luật hình sự năm 1999 như sau:

      Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

      1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.
      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

      b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;
      c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

      đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

      4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Thân chào!


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn