Xóa án tích có mất lệ phí không?

Ngày hỏi:11/06/2019

Chào ban biên tập, tôi bị phạt tù 18 tháng về tội làm hàng giả. Tôi có đến cơ quan công an để xin làm hồ sơ xóa an tích. Nhưng công an kêu tôi nộp 500 ngàn đồng rồi mới làm, tôi thấy vô lý quá. Anh chị cho tôi hỏi xóa án tích có mất phí không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 thì Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án và được Tòa án cấp giấy chứng nhận hoặc ra Quyết định xóa án tích trong những trường hợp:

      1. Đương nhiên được xóa án tích (Điều 70)

      - Được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của BLHS khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định.

      - Không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

      a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

      b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

      c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

      d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

      2. Xóa án tích theo quyết định của Tòa án (Điều 71)

      - Áp dụng đối với người bị kết án về một trong các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của BLHS.

      - Từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

      a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

      b) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

      c) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

      d) 07 năm trong trường hợp bị phạt tù trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

      3. Xóa án tích trong trường hợp đặc biệt (Điều 72)

      Trong trường hợp người bị kết án có những biểu hiện tiến bộ rõ rệt và đã lập công, được cơ quan, tổ chức nơi người đó công tác hoặc chính quyền địa phương nơi người đó cư trú đề nghị, thì Tòa án quyết định việc xóa án tích nếu người đó đã bảo đảm được ít nhất một phần ba thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 70 và khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.

      Hồ sơ xóa án tích và thủ tục xóa án tích:

      Về hồ sơ: Hồ sơ xin xoá án tích bao gồm:

      - Đơn xin xoá án tích.

      - Kèm các tài liệu như giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt tù của trại giam.

      - Giấy xác nhận của cơ quan thi hành án dân sự về việc thi hành xong các khoản bồi thường, án phí, tiền phạt; giấy chứng nhận không phạm tội mới do Công an Quận, Huyện nơi người bị kết án thường trú cấp (theo mẫu).

      - Bản sao hộ khẩu.

      - Bản sao chứng minh nhân dân.

      Đối với trường hợp xóa án tích trong trường hợp đặc biệt, ngoài các lọai tài liệu như trên, phải có văn bản đề nghị của chính quyền, cơ quan, tổ chức nơi người bị kết án thường trú, công tác.

      Trình tự thủ tục xin xóa án tích:

      - Người xin xóa án tích nộp hồ sơ xin xóa án tích tại Tòa án đã xét xử (có thể nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường Bưu điện).

      - Tòa án cấp giấy chứng nhận hoặc ra Quyết định xóa án tích và người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.

      - Tòa án đã xét xử là Tòa án có thẩm quyền xem xét cấp giấy chứng nhận xóa án tích, hoặc ra Quyết định xóa án tích.

      - Người xin xóa án tích không phải nộp bất cứ khoản tiền lệ phí Tòa án nào. Trừ trường hợp xin sao quyết định xóa án tích hoặc giấy chứng nhận xóa án tích.

      Về phí xóa án tích: Người yêu cầu xóa án tích không phải nộp bất kỳ khoản lệ phí nào (trừ trường hợp yêu cầu cấp bản sao quyết định xóa án tích).

      Do đó, đối với trường hợp của bạn bị phạt tù 18 tháng và là trường hợp đương nhiên xóa án tích, hết thời hạn 2 năm kể từ ngày chấp hành xong án phạt tù và không thực hiện hành vi phạm tội mới thì bạn được xóa án tích, công an yêu cầu bạn nộp 500.000 đồng mà không xuất trình biên lai, chứng từ là vô lý. Vấn đề này bạn có thể khiếu nại với trưởng công an. Bên cạnh đó, đối với những trường hợp xóa án tích theo quyết định của Tòa án, người xin xóa án tích phải nộp hồ sơ tại Tòa án đã xét xử sơ thẩm chứ không phải cơ quan công an.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Điều kiện để xóa án tích
    Người có án tích
    Thời gian xoá án tích
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn