Xử lý hành vi đánh bạc thu được trên chiếu bạc 100 triệu?

Ngày hỏi:01/11/2019

Cháu có ông anh bị bắt về tội đánh bạc vi phạm lần đầu. Mà trước đây anh cháu cũng có một tiền sự phạt hành chính chưa được xóa, cộng với tội đánh bạc thì có bị phạt tù không? Chiếu bạc thu được là 100 triệu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

      1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Như vậy, theo quy định này thì hành vi đánh bạc trái phép của anh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc. Mức án cụ thể sẽ do Tòa án quyết định dựa trên các tình tiết vụ án.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đánh bạc
    Đánh bạc trái phép
    Phạm tội đánh bạc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn